Lỗi chở quá số người quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày nay việc tham gia giao thông bằng xe máy đã trở thành một nhu cầu thiết yếu của con người, tuy nhiên không phải ai cũng nắm rõ hết luật khi tham gia đường bộ, vẫn có một số trường hợp mắc phải như chở quá số người quy định, nhưng trong trường hợp nào thì được phép và không được phép, nếu vị phạm thì mức phạt sẽ là bao nhiêu? Hãy cùng tham khảo sau bài viết dưới đây.

Lỗi chở quá số người quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Lỗi chở quá số người quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Được biết Theo điều 30 Luật Giao thông đường bộ quy định người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa 2 người:

- Chở người bệnh đi cấp cứu.

(ảnh minh họa).

- Áp giải người có hành vi vi phạm Pháp Luật.

(ảnh minh họa).

(ảnh minh họa).

Theo đó, trừ những trường hợp ưu tiên được chở 2 người nêu trên thì mọi người điều khiển xe gắn máy chở theo 2 người trở lên đều là hành vi vi phạm Luật giao thông đường bộ.

Tại Điểm l Khoản 3, Điểm b Khoản 4, Điều 6, Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

- Phạt tiền từ đối với hành vi vi phạm: Chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe.

(ảnh minh họa).

Ngoài ra, theo Điểm c, Khoản 10, Điều 6, đối với hành vi vi phạm chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe (kẹp 4), người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy, ngoài việc bị phạt tiền, sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe trong vòng 1 tháng.

Nguồn: sưu tầm

Nguồn : http://www.2banh.vn/threads/loi-cho-qua-so-nguoi-quy-dinh-bi-phat-bao-nhieu-tien.89295/

BÌNH LUẬN

BẠN ĐÃ XEM