Lỗi không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền?

Kể từ khi việc đội mũ bảo hiểm trở thành bắt buộc đối với người điều khiển và người ngồi sau xe mô tô, xe gắn máy khi tham gia giao thông. Việc không chấp hành quy định này vẫn diễn ra hằng ngày đã trở thành một trong những lỗi phổ biến nhất ở nước ta. Tuy nhiên vẫn chưa nhiều người hiểu rõ về khung hình phạt cũng như số tiền xử phạt đối với hành vi không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông là bao nhiêu. Anh em cùng tham khảo để hiểu hơn về lỗi này và đảm bảo an toàn cho bản thân cũng như người xung quanh.

Lỗi không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền?
Lỗi không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo luật giao thông đường bộ quy định người điều khiển. Người ngồi trên xe mô tô hai bánh, mô tô ba bánh, xe gắn máy, xe đạp máy, phải đội mũ bảo hiểm và cài quai đúng quy cách. Như vậy người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt lỗi không đội MBH khi điều khiển xe mô tô hai bánh, mô tô ba bánh, xe gắn máy…

Khung hình phạt đối với lỗi vi phạm không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông:

Trong Điều 6, Nghị định 46/2016/NĐ - CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có nêu rõ mức xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Sang năm 2017 tất cả các lỗi vi phạm giao thông đều sẽ tăng thêm từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng so với mức phạt cũ, Cụ thể:

Khoản 3. Phạt tiền từ 150.000 đồng đến 250.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau

Điểm i) Người điều khiển, người ngồi trên phương tiện không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai theo đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.

Điểm k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

Như vậy, đối với người điều khiển hay người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm lỗi không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông sẽ phải chịu khung hình phạt là phạt tiền từ 150.000 đồng đến 250.000 đồng.

Vậy, mức phạt đối với hành vi vừa không đội mũ bảo hiểm vừa chở quá số người quy định được quy định từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Tóm lại, với việc vi phạm nhiều lỗi cùng một lúc, người điều khiển giao thông sẽ bị phạt tiền với tổng mức phạt của tất cả các hành vi. Tuy nhiên, để biết chính xác số tiền phạt là bao nhiêu cần xác định chính xác số người không đội mũ bảo hiểm.

Nguồn : http://www.2banh.vn/threads/loi-khong-doi-mu-bao-hiem-bi-phat-bao-nhieu-tien.88068/

BÌNH LUẬN

BẠN ĐÃ XEM